Số phận của 11 HLV Real trong 15 năm của triều đại Perez: Chưa có ai có kết thúc đẹp như Zidane

  • 01/06/2018 09:27

Florentino Pérez trở thành chủ tịch CLB Real Madrid lần đầu tiên vào năm 2000, ông đảm nhiệm cương vị này trong 6 năm trước khi tuyên bố từ chức vào tháng 2/2006. 3 năm sau, Perez trở lại tranh cử chức chủ tịch đội bóng Hoàng gia Tây Ban Nha và một lần nữa trở thành người điều hành cao nhất của Real Madrid và nắm giữ chức vụ đó cho đến bây giờ.

Số phận của 11 HLV Real trong 15 năm của triều đại Perez: Chưa có ai có kết thúc đẹp như Zidane

Perez là một vị chủ tịch chủ tịch tuyệt vời xét về mặt tạo ra lợi nhuận cho đội bóng nhưng ông lại bị chỉ trích rất nhiều về cách đối xử với công thần bao gồm các cầu thủ và HLV. Trong giai đoạn ông nắm quyền, đã có tổng cộng 10 HLV hết hạn hợp đồng, tuyên bố từ chức hoặc sa thải. Hãy cùng nhìn lại số phận của 10 vị HLV trong thời đại Florentino Pérez.

1. Vicente Del Bosque (2000-2003)

Số phận của 11 HLV Real trong 15 năm của triều đại Perez: Chưa có ai có kết thúc đẹp như Zidane

Trong bốn mùa bóng mà ông cầm quân tại Real Madrid, Vicente del Bosque đã đưa câu lạc bộ này trải qua một thời kỳ thành công với hai danh hiệu vô địch UEFA Champions League trong các năm 2000 và 2002, hai danh hiệu vô địch La Liga trong các năm 2001 và 2003, một siêu cúp Tây Ban Nha năm 2001, một siêu cúp châu Âu năm 2002, một cúp Liên lục địa năm 2002.

Sau khi mùa giải 2002-2003 kết thúc, Pérez quyết định không gia hạn hợp đồng của huấn luyện viên Vicente del Bosque, mặc dù Real giành được danh hiệu La Liga lần thứ 29. Del Bosque đã cân bằng được cái tôi của các cầu thủ ngôi sao trong một đội hình toàn sao. Nhiều người tin rằng đã có một sự chia rẽ giữa 2 bên: Del Bosque cùng các cầu thủ của ông (Fernando Hierro, Fernando Morientes, Steve McManaman, and Claude Makélélé) và Pérez. Tất cả cầu thủ nói trên đều rời câu lạc bộ vào năm 2003 trong nỗ lực cải tổ của Pérez nhằm giành lại quyền kiểm soát.

2. Carlos Queiroz (25/6/2003 – 24/5/2004)

Số phận của 11 HLV Real trong 15 năm của triều đại Perez: Chưa có ai có kết thúc đẹp như Zidane

Carlos Queiroz là người được Perez tin tưởng ngồi vào chiếc ghế nóng tại Real sau khi Del Bosque hết hạn hợp đồng. Nhà cầm quân Bồ Đào Nha có khởi đầu hứa hẹn với danh hiệu Siêu cúp Tây Ban Nha. Tuy nhiên, Queiroz cũng chỉ trụ lại được 1 mùa ở Bernabeu chủ yếu bởi những sai lầm chiến thuật của ông khiến “kền kền trắng” chỉ kết thúc mùa giải ở vị trí thứ 4 ở La Liga.

3. Jose Antonio Camacho (25/5/2004 – 20/9/2004)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 4.

Mùa 2004/05, Camacho đã trở lại Bernabeu, nơi ông từng chơi bóng trong 15 năm, để dẫn dắt Real theo bản hợp đồng có thời hạn 2 năm. Tuy nhiên, hai thất bại liên tiếp trước Leverkusen và Espanyol chỉ trong 4 ngày hồi tháng 9/2004 đã khiến ông bị sa thải sau 4 tháng nắm quyền.

4. Mariano Garcia Remon (20/9/2004 – 30/12/2004)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 5.

Sau khi Camacho bị sa thải, trợ lý Mariano Garcia Remon được Perez đôn lên dẫn dắt đội một. Tuy nhiên, Remon cũng chỉ trụ được 3 tháng trước khi phải rời ghế nóng do không đủ năng lực cầm quân.

5. Vanderlei Luxemburgo (30/12/2004 – 4/12/2005)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 6.

Luxemburgo trở thành HLV thứ 3 của Real Madrid trong mùa 2004/05. Ông có sự khởi đầu khá thuận lợi khi giúp đội chủ sân Bernabeu thắng 7 trận liên tiếp ở La Liga. Tuy nhiên, ở mùa giải sau đó, Real Madrid đã phải đón nhận thất bại 0-3 trước đại kình địch Barcelona. HLV người Brazil nhận “trát” sa thải vào ngày 5/12/2005.

6. Juan Ramon Lopez Caro (4/12/2005 – 1/6/2006)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 7.

Lopez Caro từ chỗ là HLV của Real Madrid B đã được đưa lên làm HLV trưởng đội một. Mùa giải 2005/06, Real Madrid nhận thất bại 1-6 trước Zaragoza ở lượt đi Tứ kết Cúp nhà Vua và sau đó là bị Arsenal loại ở vòng 1/8 Champions League. Lopez Caro rời Real Madrid vào tháng 6/2006, 5 tháng sau khi chủ tịch Perez chấm dứt nhiệm kỳ đầu tiên của mình tại sân Bernabeu.

7. Manuel Pellegrini (2/6/2009 – 26/5/2010)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 8.

Sau khi giành lại chiếc ghế Chủ tịch Real Madrid, Perez đã bổ nhiệm Manuel Pellegrini làm thuyền trưởng cùng với đó là sự bổ sung hàng loạt ngôi sao đắt giá như Cristiano Ronaldo, Kaka, hay Karim Benzema. Mặc dù vậy, Real Madrid vẫn trải qua mùa giải trắng tay còn Pellegrini bị sa thải không thương tiếc.

8. Jose Mourinho (28/5/2010 – 1/6/2013)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 9.

“Người đặc biệt” đã cùng Real Madrid chinh phục các danh hiệu quốc nội trong 3 mùa giải dẫn dắt đội bóng: 1 La Liga, 1 cúp Nhà vua Tây Ban Nha, 1 Siêu cúp Tây Ban Nha. Tuy nhiên, tại đấu trường Champions League, “Kền kền trắng” 3 lần dừng bước tại bán kết.

Chiến lược gia cá tính người Bồ Đào Nha phải ra đi nhường chỗ cho Carlo Ancelotti vào mùa Hè 2013. Mặc dù vậy, Mourinho vẫn là HLV có thời gian tại vị lâu nhất trong nhiệm kỳ 2 của Perez.

9. Carlo Ancelotti (25/6/2013 – 25/5/2015)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 10.

Rất đông các CĐV Real Madrid đã lên tiếng phản đối Perez sau khi ông trùm Nhà trắng sa thải Carlo Ancelotti. Bởi chiến lược gia người Italia đã giúp đội chủ sân Bernabeu giành cú đúp Champions League và cúp nhà Vua ngay trong mùa giải đầu tiên.

Tuy nhiên, ở mùa giải thứ 2 Ancelotti lại không giành được danh hiệu nào, và nhà cầm quân giàu thành tích bậc nhất làng bóng đá thế giới cũng không tránh khỏi kết cục đáng buồn giống như những người tiền nhiệm.

10. Rafa Benitez (7/2015-1/2016)

10 HLV Real Madrid từng bị ông chủ Perez “tàn nhẫn” sa thải - Ảnh 11.

Benitez bị sa thải chỉ sau 7 tháng nắm quyền ở sân Bernabeu. Real Madrid đã đánh mất điểm trong 7 trận (thua 3, hòa 4), đặc biệt là trận thua muối mặt 0-4 trước Barcelona ngay trên sân Bernabeu. Bên cạnh thành tích nghèo nàn, mâu thuẫn với các ngôi sao cũng là lý do khiến cựu HLV Liverpool nhận “trát” sa thải từ Chủ tịch Perez. Thay thế cho Benitez là Zinedine Zidane.

11. Zinedine Zidane (1/2016 – 5/2018

Kết quả hình ảnh cho zidane

Ngày 4 tháng 1 năm 2016, Zinedine Zidane đã chính thức trở thành huấn luyện viên trưởng của Real Madrid sau khi Chủ tịch Florentino Perez quyết định sa thải Rafael Benitez và giúp câu lạc bộ này giành được 2 cúp C1 liên tiếp. Năm 2017, Zidane nhận danh hiệu “Huấn luyện viên xuất sắc nhất thế giới” do FIFA trao tặng, trở thành người đầu tiên đoạt giải thưởng cao nhất của FIFA trên cả hai cương vị cầu thủ và huấn luyện viên.

Năm 2018, Zidane trở thành HLV đầu tiên giành 3 chức vô địch UEFA Champions League liên tiếp. Chỉ 5 ngày sau trận chung kết, ông đã chính thức từ chức cương vị HLV.

Bình luận